Để hiểu rõ nguy cơ tái đầu tư, giả sử rằng Irving các nhà đầu tư có một thời gian nắm giữ trong hai năm và quyết định mua một năm trái phiếu $ 1,000 với giá trị bề mặt và sau đó mua một số khác vào cuối năm đầu tiên. Nếu lãi suất ban đầu là 10%, Irving sẽ có $ 1100 vào cuối năm nay. Nếu lãi suất trên trái phiếu một năm tăng lên đến 20% vào cuối năm, như trong Bảng 3.2, Irving sẽ thấy rằng mua
1100 $ giá trị của một trái phiếu trong một năm sẽ bỏ anh ta vào cuối năm thứ hai với 1100 $ × 11 + 0,20 2 = 1320 $. Như vậy, hai năm trở lại Irving sẽ là ($ 1320 -. 1000 $ 2> $ 1.000 = 0,32 = 32%, bằng với 14,9% ở tốc độ hàng năm Trong trường hợp này, Irving đã giành được nhiều hơn bằng cách mua trái phiếu một năm hơn nếu ông có ban đầu mua trái phiếu hai năm với mức lãi suất là 10%. Như vậy, khi Irving có một thời gian nắm giữ đó là dài hơn thời hạn đến ngày đáo hạn của trái phiếu ông mua, ông được hưởng lợi từ sự gia tăng lãi suất. Ngược lại, nếu lãi suất lãi trái phiếu một năm giảm xuống 5% vào cuối năm nay, Irving sẽ chỉ có $ 1,155 vào cuối hai năm: $ 1,100 × 11 + 0,05 2 Như vậy, trả lại trong hai năm của mình sẽ được 1 $ 1,155 - $ 1,000 2. > 1.000 $ = 0,155 = 15,5%, trong đó là 7,2% với tốc độ hàng năm. Với một thời gian nắm giữ lớn hơn thời hạn đến ngày đáo hạn của trái phiếu, Irving giờ mất từ một giảm lãi suất.
đang được dịch, vui lòng đợi..
