B-304 SOLUTIONS
7.
The stock price is the total market value of equity divided by the shares outstanding, so:
P = $440,000 equity/15,000 shares = $29.33 per share
0
The shares outstanding will increase by 25 percent, so:
New shares outstanding = 15,000(1.25) = 18,750
The new stock price is the market value of equity divided by the new shares outstanding, so:
P = $440,000/18,750 shares = $23.47
X
8.
With a stock dividend, the shares outstanding will increase by one plus the dividend amount, so:
New shares outstanding = 350,000(1.15) = 402,500
The capital surplus is the capital paid in excess of par value, which is $1, so:
Capital surplus for new shares = 52,500($19) = $997,500
The new capital surplus will be the old capital surplus plus the additional capital surplus for the new
shares, so:
Capital surplus = $1,650,000 + 997,500 = $2,647,500
The new equity portion of the balance sheet will look like this:
Common stock ($1 par value)
$ 402,500
Capital surplus
2,647,500
Retained earnings
1,950,000
$5,000,000
9.
The only equity account that will be affected is the par value of the stock. The par value will change
by the ratio of old shares to new shares, so:
New par value = $1(1/5) = $0.20 per share.
The total dividends paid this year will be the dividend amount times the number of shares
outstanding. The company had 350,000 shares outstanding before the split. We must remember to
adjust the shares outstanding for the stock split, so:
Total dividends paid this year = $0.90(350,000 shares)(5/1 split) = $1,575,000
The dividends increased by 10 percent, so the total dividends paid last year were:
Last year’s dividends = $1,575,000/1.10 = $1,431,818.18
CHAPTER 18 B-305
And to find the dividends per share, we simply divide this amount by the shares outstanding last
year. Doing so, we get:
Dividends per share last year = $1,431,818.18/350,000 shares = $4.09
10.
The equity portion of capital outlays is the retained earnings. Subtracting dividends from net income,
we get:
Equity portion of capital outlays = $1,500 – 390 = $1,110
Since the debt-equity ratio is 1.20, we can find the new borrowings for the company by multiplying
the equity investment by the debt-equity ratio, so:
New borrowings = 1.20($1,110) = $1,332
And the total capital outlay will be the sum of the new equity and the new debt, which is:
Total capital outlays = $1,110 + 1,332 = $2,442
11.
a.
The payout ratio is the dividend per share divided by the earnings per share, so:
Payout ratio = $0.80/$6.40
Payout ratio = .1250 or 12.50%
b.
Under a residual dividend policy, the additions to retained earnings, which is the equity portion
of the planned capital outlays, is the retained earnings per share times the number of shares
outstanding, so:
Equity portion of capital outlays = 7,000,000 shares ($6.40 – .80) = $39,200,000
The debt-equity ratio is the new borrowing divided by the new equity, so:
D/E ratio = $18,000,000/$39,200,000 = .4592
12.
a.
Since the company has a debt-equity ratio of 2.5, they can raise $2.50 in debt for every $1 of
equity. The maximum capital outlay with no outside equity financing is:
Maximum capital outlay = $190,000 + 2.50($190,000) = $665,000
b.
If planned capital spending is $760,000, then no dividend will be paid and new equity will be
issued since this exceeds the amount calculated in a .
c.
No, they do not maintain a constant dividend payout because, with the strict residual policy, the
dividend will depend on the investment opportunities and earnings. As these two things vary,
the dividend payout will also vary.
GIẢI PHÁP B-3047.Giá cổ phiếu là Tổng giá trị thị trường của vốn chủ sở hữu chia chia sẻ xuất sắc, như vậy:P = $440,000 vốn chủ sở hữu/15,000 chia sẻ = $29,33 / cổ phiếu0Chia sẻ xuất sắc sẽ tăng 25 phần trăm, như vậy:Mới chia sẻ xuất sắc = 15,000(1.25) = 18.750 ngườiGiá cổ phiếu mới là giá trị thị trường của vốn chủ sở hữu chia cho các cổ phiếu mới nổi bật, như vậy:P = $440,000/18.750 người chia sẻ = $23,47X8.Với một cổ tức cổ phiếu, cổ phần xuất sắc sẽ tăng lên bởi một cộng với số lượng cổ tức, như vậy:Mới chia sẻ xuất sắc = 350,000(1.15) = 402,500Thặng dư vốn là thủ phủ trả vượt quá giá trị par, mà là $1, như vậy:Thặng dư vốn cho cổ phiếu mới = 52,500($19) = $997,500Thặng dư vốn mới sẽ có thặng dư vốn cũ cộng với thặng dư vốn bổ sung cho các mớichia sẻ, như vậy:Vốn thặng dư = $1,650,000 + 997,500 = $2,647,500Phần vốn chủ sở hữu mới của bảng cân đối sẽ giống như thế này:Cổ phiếu phổ thông ($1 mệnh giá)$ 402,500Thặng dư vốn2,647,500Giữ lại thu nhập1,950,000$5.000.0009.Tài khoản vốn chủ sở hữu duy nhất mà sẽ bị ảnh hưởng là mệnh giá cổ phiếu. Mệnh giá sẽ thay đổibởi tỷ lệ cũ chia sẻ để chia sẻ mới, như vậy:Mới mệnh giá = $1(1/5) = $0,20 cho mỗi cổ phần.Cổ tức tất cả trả tiền năm nay sẽ là số tiền cổ tức lần số cổ phầnxuất sắc. Công ty có 350.000 chia sẻ xuất sắc trước khi sự chia rẽ. Chúng ta phải nhớ đểđiều chỉnh các cổ phiếu xuất sắc cho sự chia rẽ cổ, như vậy:Tổng số trả cổ tức năm nay = $0.90(350,000 shares) (5/1 tách) = $1,575,000Cổ tức tăng 10%, do đó, tất cả cổ tức được thanh toán cuối năm là:Cổ tức năm ngoái = $1,575,000/1.10 = $1,431,818.18 CHƯƠNG 18 B-305Và để tìm các cổ tức cho mỗi cổ phần, chúng tôi chỉ đơn giản là chia cho số tiền này chia sẻ xuất sắc cuốinăm. Làm như vậy, chúng tôi nhận được:Cổ tức cho mỗi cổ phần cuối năm = $1,431,818.18/350.000 chia sẻ = $4,0910.Phần vốn chủ sở hữu của outlays vốn là các khoản thu nhập giữ lại. Cổ tức trừ đi từ thu nhập ròng,chúng tôi nhận được:Vốn chủ sở hữu phần của thủ phủ outlays = $1.500-390 = $1.110Kể từ khi tỷ lệ nợ vốn chủ sở hữu là 1,20, chúng tôi có thể tìm thấy vay mới cho công ty bằng cách nhânđầu tư vốn chủ sở hữu bởi tỷ lệ nợ vốn chủ sở hữu, để:Vay mới = 1.20($1,110) = $1.332Và bỏ ra tổng vốn sẽ là tổng số vốn chủ sở hữu mới và các khoản nợ mới, đó là:Tổng số vốn outlays = $1.110 + 1.332 = $2,44211.một.Tỷ lệ thanh toán là việc chia cổ tức cho mỗi cổ phần chia cho các khoản thu nhập cho mỗi cổ phần, như vậy:Thanh toán tỷ lệ = $0.80/$6.40Thanh toán tỷ lệ =.1250 hoặc 12,50%b.Theo một chính sách dư cổ tức, bổ sung để giữ thu nhập, mà là phần vốn chủ sở hữutrong vốn outlays kế hoạch, là các khoản thu nhập giữ lại một phần lần số cổ phầnxuất sắc, như vậy:Vốn chủ sở hữu phần của thủ phủ outlays = 7,000,000 chia sẻ ($6,40-.80) = $39,200,000Tỷ lệ vốn chủ sở hữu nợ là vay mới chia vốn chủ sở hữu mới, như vậy:Tỷ lệ D/E = $18,000,000 / $39,200,000 =.459212.một.Kể từ khi công ty có một tỷ lệ nợ vốn chủ sở hữu 2.5, họ có thể nâng cao $2,50 nợ cho mỗi $1 củavốn chủ sở hữu. Bỏ ra vốn tối đa không có bên ngoài vốn chủ sở hữu tài chính là:Bỏ ra vốn tối đa = $190,000 + 2.50($190,000) = $665,000b.Nếu kế hoạch chi tiêu vốn là $760.000, sau đó không có cổ tức sẽ được trả tiền và vốn chủ sở hữu mới sẽBan hành kể từ khi điều này vượt quá số tiền được tính vào một.c.Không, họ không duy trì một thanh toán cổ tức liên tục bởi vì, với chính sách nghiêm ngặt dư, cácchia cổ tức sẽ phụ thuộc vào các cơ hội đầu tư và thu nhập. Như hai điều khác nhau,thanh toán cổ tức cũng sẽ khác nhau.
đang được dịch, vui lòng đợi..

B-304 GIẢI PHÁP
. 7
Giá cổ phiếu là tổng giá trị thị trường của vốn chủ sở hữu chia cho các cổ phiếu, do đó:
P = $ 440.000 cổ phiếu / 15.000 cổ phiếu = 29,33 $ trên mỗi cổ phiếu
0
Các cổ phiếu sẽ tăng 25 phần trăm, do đó:
cổ phiếu mới nổi bật = 15.000 (1,25) = 18.750
Giá cổ phiếu mới là giá trị thị trường của vốn chủ sở hữu chia cho cổ phiếu mới xuất sắc, vì vậy:
P = $ 440,000 / 18.750 cổ phiếu = 23,47 $
X
. 8
Với tức bằng cổ phiếu, số cổ phiếu sẽ tăng lên bởi một cộng mức cổ tức, do đó:
cổ phiếu mới xuất sắc = 350.000 (1,15) = 402.500
Thặng dư vốn là vốn thanh toán vượt quá mệnh giá, mà là $ 1, do đó:
Thặng dư vốn cổ phần mới = 52,500 ($ 19) = $ 997,500
đô mới thặng dư sẽ là thặng dư cũ vốn cộng với khoản thặng dư vốn bổ sung cho các mới
cổ phiếu, vì vậy:
Thặng dư vốn = $ 1.650.000 + 997.500 = 2.647.500 $
Các phần vốn chủ sở hữu mới của bảng cân đối sẽ trông như thế này:
Cổ phiếu phổ thông (1 $ mệnh giá)
$ 402,500
Capital thặng dư
2.647.500
Lợi nhuận
1.950.000
5.000.000 $
9.
Các tài khoản vốn chủ sở hữu duy nhất mà sẽ bị ảnh hưởng là mệnh giá của các cổ phiếu. Mệnh giá sẽ thay đổi
theo tỷ lệ cổ phiếu cũ để cổ phiếu mới, vì vậy:
New mệnh giá = $ 1 (1/5) = $ 0.20 mỗi cổ phiếu.
Tổng cổ tức chi trả trong năm nay sẽ là số tiền cổ tức lần số lượng cổ phiếu
đang lưu hành. Công ty đã có 350.000 cổ phiếu trước khi chia tay. Chúng ta phải nhớ để
điều chỉnh cổ phiếu cho chia tách cổ phiếu, vì vậy:
Tổng số cổ tức trả này năm = 0,90 $ (350.000 cổ phiếu) (5/1 tách) = $ 1.575.000
cổ tức tăng 10 phần trăm, vì vậy tổng số cổ tức đã trả năm ngoái là:
Năm ngoái, cổ tức = 1.575.000 $ / 1.10 = $ 1,431,818.18 CHƯƠNG 18 B-305 Và để tìm ra những cổ tức trên mỗi cổ phiếu, chúng tôi chỉ đơn giản là chia số tiền này do các cổ phiếu cuối năm. Làm như vậy, chúng ta có: Cổ tức trên mỗi cổ phiếu năm ngoái = $ 1,431,818.18 / 350.000 cổ phiếu = 4,09 $ 10. Các phần vốn chủ sở hữu của chi tiêu vốn là lợi nhuận giữ lại. Trừ cổ tức từ lợi nhuận sau thuế, chúng tôi nhận được: phần vốn chủ sở hữu của chi tiêu vốn = 1500 $ - 390 = $ 1110 Kể từ khi tỷ lệ nợ trên vốn chủ sở hữu là 1,20, chúng ta có thể tìm thấy các khoản vay mới cho công ty bằng cách nhân đầu tư vốn cổ phần của tỷ lệ nợ trên vốn cổ phần, : so Vay New = 1,20 (1.110 $) = $ 1332 Và tổng kinh phí vốn sẽ là tổng của vốn chủ sở hữu mới và các khoản nợ mới, đó là: Tổng số kinh phí vốn = $ 1.110 + 1.332 = 2.442 $ . 11 . một Tỷ lệ thanh toán là tức mỗi cổ phần chia cho thu nhập trên mỗi cổ phiếu, vì vậy: Thanh toán tỷ lệ = 0,80 $ / $ 6,40 tỷ số thanh toán = 0,1250 hay 12,50% b. Theo một chính sách cổ tức còn lại, bổ sung vào lợi nhuận giữ lại, đó là phần vốn chủ sở hữu của các chi tiêu kế hoạch vốn , là lợi nhuận giữ lại trên mỗi cổ phiếu lần số lượng cổ phiếu đang lưu hành, như vậy: phần vốn chủ sở hữu của chi tiêu vốn = 7.000.000 cổ phiếu ($ 6,40-0,80) = $ 39.200.000 Tỷ lệ nợ trên vốn cổ phần là việc vay mới chia cho vốn chủ sở hữu mới, vì vậy: D / E = $ 18.000.000 / 39.200.000 $ = 0,4592 12. a. Vì công ty có tỷ lệ nợ trên vốn cổ phần là 2,5, họ có thể nâng cao 2,50 $ trong nợ nần cho mỗi $ 1 của vốn chủ sở hữu. Các kinh phí vốn tối đa bằng không có tài trợ vốn bên ngoài là: kinh phí vốn tối đa = $ 190,000 + 2.50 ($ 190.000) = $ 665,000 . b Nếu chi tiêu vốn được quy hoạch là 760.000 $, sau đó không có cổ tức sẽ được chi trả và vốn chủ sở hữu mới sẽ được ban hành từ năm này vượt quá số tiền tính trong a. c. Không, họ không duy trì trả cổ tức không đổi vì, với chính sách còn lại nghiêm ngặt, cổ tức sẽ phụ thuộc vào các cơ hội đầu tư và lợi nhuận. Khi hai điều này khác nhau, các thanh toán cổ tức cũng sẽ khác nhau.
đang được dịch, vui lòng đợi..
